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Nafasi ya Tanzania katika Sekta ya Madini
duniani

Uelekeo wa Uwajibikaji katika Upatikanaji Rasilimali Tanzania:
Kuimarisha Ushiriki katika Majukwaa ya Kimataifa

Utangulizi

  ©OECD

Uelekeo wa kimataifa juu ya uwajibikaji wa
kibiashara, hasa katika sekta ya uziduaji,
umeongeza mijadala mikubwa katika maswala ya
haki za binadamu na miongozo ya kiuwajibikaji
katika mnyororo wa ugavi wa madini. Shirika la
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo (OECD)
limechukua jukumu kubwa katika kuchagiza
mijadala, na kuandaa miongozo ya utathmini wa
kina kwa lengo la kuimarisha mwenendo wa
uwajibikaji wa kibiashara na uwajibikaji katika
mnyororo wa ugavi wa madini. Miongozo hii
inalenga moja kwa moja katika kusaidia
makampuni kuzuia vitendo vinavyochangia na
kupelekea migogoro, ukiukaji wa haki za
binadamu, vilevile hata vitendo vya uhalifu wa
kifedha.

Toleo hili la DARUBINI linasisitiza umuhimu wa
majukwaa ya kimataifa yenye mjumuiko wa
wadau mbalimbali hasa katika majadiliano
yanayohusu miongozo ya kiuwajibikaji katika
upatikanaji wa rasilimali ambayo ni suluhu katika
changamoto za haki za binadamu, athari za
kimazingira, n.k. Toleo hili limeangazia kwa kina
hasa ushiriki wa serikali katika kupelekea na
kuchochea miongozo, kanuni na viwango vya
uwajibikaji katika mnyororo wa ugavi wa madini.
Vilevile toleo hili limejumuisha sauti za jamii
zinazo ibua na kutoa picha halisi kuhusu masuala
ya haki za binadamu katika shughuli zinazo
fanyika ndani ya sekta ya uziduaji.

Tanzania ni nchi iliyojaliwa rasilimali nyingi, miongoni
mwa hizo ni futi za ujazo trilioni 57 za gesi asilia,
wakia milioni 45 za dhahabu, na uwepo wa hifadhi
nyingi za madini ya almasi, tanzanite, shaba na nikeli.
Tanzania inashika nafasi ya nne kwa uzalishaji wa
dhahabu barani Afrika baada ya Afrika Kusini, Ghana,
na Mali, huku takwimu zikionesha inazalisha asilimia
1.3 ya uzalishaji wa dhahabu duniani . Pamoja na
uchimbaji madini kuwa sehemu muhimu ya uchumi
wa Tanzania, Uwekezaji wa ndani na uwekezaji
unaotoka nje ya nchi yote kwa pamoja umekua ni
sehemu ya vyanzo muhimu vya mapato ya mauzo ya
nje na maendeleo ya kiuchumi. Kwa mfano, katika
mwaka wa fedha wa 2021/22 , mauzo ya dhahabu
yalizalisha dola bilioni 2, ikifuatiwa na shaba $ 183
milioni, na almasi $ 56 milioni. Aidha, shughuli hizi za
uchimbaji madini kwa namna yake hufungamana na
hatari na changamoto mbalimbali, ikiwemo hatari na
changamoto ya ukiukwaji wa haki za binadamu,
uharibifu wa mazingira, na changamoto za kifedha –
Na haya yote yame ainishwa na kuangaziwa katika
muongozo wa tathmini ya kina ulio tolewa na OECD.

Ushiriki wa kikamilifu kwa Tanzania katika majukwaa ya
kimataifa ikiwemo Jukwaa la OECD linalo angazia hasa
katika maswala ya Mnyororo wa Ugavi wa Madini, ni
muhimu kwa ajili ya kupunguza hatari na changamoto
hizi za ukiukaji wa haki za binadamu, uharibifu wa
mazingira, na changamoto za kifedha kwa lengo la
kukuza uwajibikaji katika sekta ya madini.

Mijadala Inayohushisha Wadau Mbalimbali
Kuhusu Uwajibikaji Katika Mnyororo wa
Ugavi wa Madini.

Katika kushughulikia changamoto zilizopo katika
mnyororo wa ugavi wa madini inahitaji ushirikiano wa
kimataifa na mazungumzo yanayo jumuisha wadau
mbalimbali. Vilevile, majukwaa ya kitaifa na kikanda
yana waleta wadau muhimu ikiwemo serikali, mashirika
ya kimataifa, Asasi za kiraia, sekta binafsi na wadau
wengine ili kujadili kwa kina katika kukabiliana na
changamoto zilizopo. Mipango na miongozo ya
kimataifa kama vile OECD, pamoja na mifumo
mbalimbali ikiwemo mifumo ya uwazi katika sekta ya
uziduaji (TEITI), Kwa ujumla wake mambo yote haya
yanatoa mchango muhimu katika kukuza uwazi na
uwajibikaji katika kiwango cha kimataifa.

Kwa kuzingatia viwango vya kimataifa, nchi za Kiafrika
zinazozalisha madini kama vile Tanzania zinaweza
kuhakikisha kuwa utajiri wa rasilimali uliopo unakua ni
chachu ya kuleta maendeleo endelevu huku mahitaji
ya jamii husika yakishughulikkiwa. Majukwaa haya
yanayo wajumuisha wadau wengi ni muhimu sana
katika kubainisha mapungufu ya kisera yaliyopo, na
mifano hai ya kiutekelezaji kwa kujifunza kutoka katika
nchi mbalimbali, ili kuongeza hali ya uwajibikaji, usawa
na usimamizi mzuri wa rasilimali.

Uwakilishi wa Tanzania katika Jukwaa la
OECD Linalo Angazia Uwajibikaji katika
Mnyororo wa Ugavi wa Madini.

Licha ya nafasi yake kubwa katika soko la madini
duniani, ushiriki wa Tanzania katika Jukwaa la OECD
unaonekana kubadilika badilika. Mwaka 2009 ,
Tanzania ilihusika katika kuandaa Miongozo ya
Tathmini ya Kina katika Mnyororo wa Ugavi wa Madini
hasa katika Maeneo Hatarishi na yenye athari za
kimigogoro. Aidha, katika kipindi cha karibuni hasa
katika jukwaa la OECD mfano mwaka 2023 na 2024,
uwakilishi wa serikali ya Tanzania umekuwa ni mdogo.

Katika kongamano la hivi karibuni la 2024, uwakilishi wa
Tanzania ulionekana kujumuisha Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), kampuni za kusafisha madini kama vile
Kiwanda cha Kusafisha dhahabu cha Geita, na baadhi
ya Asasi Za Kiraia (CSOs) kama vile HakiRasilimali. Hata
hivyo, maofisa wa Wizara ya Madini hawakauonekana
katika mijadala iliyokuwa ikiendelea katika jukwaa hilo
ambalo HakiRasilimali walihudhuria. 

https://mneguidelines.oecd.org/due-diligence-guidance-for-responsible-business-conduct.htm
https://mneguidelines.oecd.org/due-diligence-guidance-for-responsible-business-conduct.htm
https://mneguidelines.oecd.org/OECD-Due-Diligence-Guidance-for-Responsible-Business-Conduct.pdf
https://mneguidelines.oecd.org/OECD-Due-Diligence-Guidance-for-Responsible-Business-Conduct.pdf
https://www.tanzaniainvest.com/lng
https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S0264837718302692
https://resourcegovernance.org/sites/default/files/documents/2021_rgi_tanzania_mining_profile_english.pdf
https://www.tanzaniainvest.com/gold
https://www.tanzaniainvest.com/gold
https://www.teiti.go.tz/storage/app/uploads/public/668/064/9a9/6680649a98f4c180152519.pdf
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264252479-en.pdf?expires=1728033460&id=id&accname=guest&checksum=23E223B0195A6EF67CAF195EF15DC6D1
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264252479-en.pdf?expires=1728033460&id=id&accname=guest&checksum=23E223B0195A6EF67CAF195EF15DC6D1
https://eiti.org/
https://eiti.org/
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en
https://resourcegovernance.org/publications/triple-win-mining-africa-environment-energy-transition
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264111110-en.pdf?expires=1728034118&id=id&accname=guest&checksum=84DED44F51BA723C4F9B6F6BCB041368
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264111110-en.pdf?expires=1728034118&id=id&accname=guest&checksum=84DED44F51BA723C4F9B6F6BCB041368
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264111110-en.pdf?expires=1728034118&id=id&accname=guest&checksum=84DED44F51BA723C4F9B6F6BCB041368
https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/9789264111110-en.pdf?expires=1728034118&id=id&accname=guest&checksum=84DED44F51BA723C4F9B6F6BCB041368
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Mjadala mkuu katika Jukwaa la OECD la 2024
ulilenga hasa kujadili changamoto zilizopo katika
mnyororo wa ugavi wa madini mkakati na
umuhimu wake katika mpito wa nishati. Mada
nyingine muhimu ni pamoja na ushiriki wa jamii
za kiasili katika maamuzi ya kiuwekezaji,
kutokuwepo kwa shuruti na ulazimishaji, kuwepo
kwa uwelewa wa awali na hali ya kufahamishwa,
pamoja na uhitaji wa uwepo wa mifumo
madhubuti ya  uwasilishaji malalamiko tena
iliyohuru na yenye haki. Hivo basi, yafuatayo ni
maswala muhimu ambayo kama Tanzania yana
husiana nayo kutoka katika jukwaa hilo la OECD la
2024.

Haki za Binadamu na Mifumo ya
Uwasilishaji Malalamiko 

1.

Huu ni mjadala muhimu sana uliolenga katika
kuimarisha mifumo ya uwasilishaji malalamiko ili
kulinda jamii zilizoathiriwa na shughuli za
uchimbaji madini. Kama Tanzania hili ni swala
linalo jitokeza na kuripotiwa mara kwa mara, hasa
katika maswala ya ukiukwaji wa haki za binadamu
kutokana na shughuli za uchimbaji madini. Katika
miaka ya hivi karibuni, kampuni kama vile EACOP,
Barrick na Petra Diamonds zimekuwa zikianzisha
mifumo ya kuwasilisha malalamiko, na kwa namna
yake ni muhimu kutathmini, kufuatilia, na
kuendelea kujadili utendaji kazi wa mifumo hii na
kuhakikisha kwamba inaendana na kanuni za
kimataifa. Hali ya utathmini na ufuatiliaji itasaidia
kuimarisha ufanisi wa mifumo hiyo katika
kushughulikia matatizo ya jamii, kuboresha
uwajibikaji, na kuendeleza shughuli za uchimbaji
madini kufanyika kwa hali ya uwajibikaji.

2. Uchimbaji na Mtiririko Haramu wa
Dhahabu barani Afrika: 

Wataalamu katika Kongamano hilo walisisitiza
hitaji kubwa la kuwa na kanuni kali na njia bora
zaidi za utekelezaji ili kushughulikia swala la
uchimbaji haramu, hasa madini ya dhahabu. Kwa
Tanzania, nchi inayoongoza kwa uzalishaji wa
dhahabu barani Afrika, mijadala kama hii ni
muhimu katika kuhakikisha dhahabu inapita
katika njia halali, yenye uwazi na kuhakikisha
kuwa jamii zinazo patikana katika maeneo ya
uchimbaji zinanufaika na shughuli za uchimbaji
madini. Licha ya yote hayo, bado ushirikiano wa
kimataifa ulisisitizwa kutokana na umuhimu wake
katika kuzuia biashara haramu ya madini
inayofanyika kwa kujumuisha mipaka ya nchi
mbalimbali.

3. Unyeti wa Swala la Hali ya Hewa
     katika Shughuli za Uchimbaji
     Madini: 

Wakati dunia inaelekea katika matumizi ya nishati
safi, jukwaa lilitumia nafasi hio kusisitiza vitendo
vya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa
katika sekta ya uziduaji. Mijadala kuhusu madini
mkakati imeonesha fursa kubwa sana kwa
Tanzania, kwasababu madini hayo ni muhimu
sana katika uwepo wa teknolojia ya nishati
mbadala. Kwa kutegemea hifadhi kubwa ya
madini muhimu na madini mkakati kama vile
kobalti, nikeli, graphite, na madini ardhi adimu,
Mijadala hii inaonesha kuwa kuna nafasi kubwa ya
Tanzania kunufaika kutokana na ushriki wao
katika mijadala hio, hasa katika uhusiano wa
shughuli za uchimbaji madini na swala la mpito
wa nishati ulimwenguni.

Ushiriki huu mdogo unaibua wasiwasi na
unafikirisha kwa maana kama taifa linaweza
kukosa mijadala muhimu kuhusu madini mkakati,
uwajibikaji wa kibiashara, na namna ya udhibiti wa
mambo hatarishi yanayo husiana na shughuli za
uchimbaji madini.

https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en
https://www.oecd-events.org/garment-2024/session/36b46f5a-567d-ee11-8923-6045bd8eadf6/parallel-session-where-to-turn-to-exploring-access-to-remedy-for-workers-across-grievance-mechanisms
https://www.oecd-events.org/garment-2024/session/36b46f5a-567d-ee11-8923-6045bd8eadf6/parallel-session-where-to-turn-to-exploring-access-to-remedy-for-workers-across-grievance-mechanisms
https://www.oecd-events.org/garment-2024/session/36b46f5a-567d-ee11-8923-6045bd8eadf6/parallel-session-where-to-turn-to-exploring-access-to-remedy-for-workers-across-grievance-mechanisms
https://ipisresearch.be/wp-content/uploads/2023/11/20231107_Petra-Diamonds-attempts-to-come-clean-with-its-tarnished-past-in-Tanzania_Full-report.pdf
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/129cbbe7-560a-ef11-96f5-000d3a29980a/illicit-gold-flows-in-africa-extent-and-solutions
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/129cbbe7-560a-ef11-96f5-000d3a29980a/illicit-gold-flows-in-africa-extent-and-solutions
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
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4. Ushirikishwaji wa Jamii
za Kiasili 
Jukwaa hilo lilisisitiza umuhimu wa kushirikisha
watu wanaotoka katka jamii za kiasili na kuzingatia
kanuni za FPIC ili kuhakikisha jamii zinapewa
taarifa kikamilifu na kushauriana kabla ya kuanza
kwa shughuli za uchimbaji madini. Hili ni muhimu
hasa kwa Tanzania, ambapo mashauriano duni
yamesababisha migogoro, watu kuhama na
kugawana faida bila haki. Kuimarisha ushirikishwaji
wa jamii na kutekeleza kanuni za FPIC ni muhimu
kwa ajili ya kuendeleza usawa na maendeleo
endelevu ya uchimbaji madini ambayo
yanathamini na kuheshimu haki za jamii zinazo
patikana katika maeneo ya uchimbaji.

5. Ushirikiano wa Kimataifa
na Uwajibikaji wa
Uchimbaji:
Jukwaa hilo lilisisitiza kuwa ushirikiano wa
kimataifa ni muhimu kwa maendeleo endelevu
katika sekta ya madini. Muundo Mzuri wa
ushirikiano kati ya serikali, viwanda, na asasi za
kiraia unatoa muongozo uliolenga kuboresha hali
ya uwajibikaji katika ulimwengu. Aidha, jukwaa hilo
limetilia mkazo juu ya kuwepo kwa makubaliano
kimataifa ya kupambana na uchimbaji haramu wa
madini, kuboresha usimamizi, kuimarisha uwazi,
kuhakikisha hali ya uwajibikaji katika mnyororo wa
ugavi wa madini kwa kuhakikisha kudhibiti hali ya
ukiukaji wa haki za binadamu na athari za
kimazingira.

Je Kuna Ukosefu wa Fursa
kwa Tanzania?
Kwa hivi karibuni, kulingana na ushiriki mdogo
uliopo kwa Tanzania katika jukwaa la OECD,
kuna hali ya ukosefu wa fursa kulingana na
mijadala muhimu ya kimataifa kuhusu
uwajibikaji katika mnyororo wa ugavi wa madini.
Kuongezeka kwa mahitaji na matumizi
makubwa ya madini mkakati katika ulimwengu
kunatoa fursa kubwa kwa Tanzania katika
kushawishi na kuchangia upatikanaji wa sera
zinazoweza kuinufaisha sekta hii inayo ibukia.
Ushiriki huu mdogo, unapelekea kwa nchi
kukosa fursa ya kutetea maslahi yake,
kushughulikia masuala ya haki za binadamu, na
kuweza kujifunza mifano mizuri kutoka kwa nchi
zilizo endelea kwa lengo la kufikia maendeleo
endelevu.

Kukosekana kwa wawakilishi wakuu wa serikali,
hasa kutoka Wizara ya Madini, kunatoa taswira
ya changamoto za kiusimamizi hasa katika
uandaaji wa mikakati madhubuti kwa
maendeleo ya sekta ya madini. Mijadala
muhimu iliyo fanyika katika kongamano hilo ni
kama vile hatari za kimigogoro, uwajibikaji wa
uchimbaji, na mabadiliko kuelekea uchumi wa
kijani. Haya yote ni maeneo ambayo Tanzania
ingeweza kuchangia ipasavyo, ikajiweka kama
kiongozi katika uwajibikaji wa uchimbaji madini
huku ikijihakikishia manufaa ya muda mrefu
kwa uchumi wake na jamii kwa ujumla.
 

https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/c2c56703-9309-ef11-96f5-000d3a29980a/make-rightsholders-voices-heard-enhancing-effective-grievance-mechanisms-in-mineral-supply-chains
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/446208a0-dd11-ef11-96f5-000d3a29980a/strengthening-collaboration-between-upstream-and-downstream-responsible-mineral-supply-chain-programmes-for-enhanced-mineral-supply-chain-due-diligence-in-the-african-great-lakes-region
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/446208a0-dd11-ef11-96f5-000d3a29980a/strengthening-collaboration-between-upstream-and-downstream-responsible-mineral-supply-chain-programmes-for-enhanced-mineral-supply-chain-due-diligence-in-the-african-great-lakes-region
https://www.oecd-events.org/responsible-mineral-supply-chain-2024/en/session/446208a0-dd11-ef11-96f5-000d3a29980a/strengthening-collaboration-between-upstream-and-downstream-responsible-mineral-supply-chain-programmes-for-enhanced-mineral-supply-chain-due-diligence-in-the-african-great-lakes-region


“we endure low payments, at least to
secure a small amount for the family".
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Hitimisho

Katika dunia ya leo yenye muingiliano, ushiriki
madhubuti wa Tanzania katika majukwaa ya
kimataifa kama vile OECD ni muhimu katika kuunda
na kushawishi uwepo wa miongozo ya uwajibikaji
wa mnyororo wa ugavi wa madini na kuhakikisha
kwamba utajiri wa rasilimali zilizopo zinachangia na
kupelekea maendeleo endelevu. Kwa uwakilishi na
ushiriki madhubuti, Tanzania inaweza kulinda vema
maslahi yake, kukuza uwajibikaji katika shughuli za
kibiashara, na kuongeza manufaa ya rasilimali zake
kwa raia.

Sauti za Jamii: Wasiwasi
Unaoongezeka Kuhusu Ukiukwaji wa
Haki za Binadamu katika Mnyororo wa
Ugavi wa Madini Tanzania 

Ukuaji wa uchumi Tanzania pamoja na uchimbaji
wa rasilimali umeibua hatari kubwa hasa katika
muktadha wa haki za binadamu na mazingira.
Ripoti ya Haki za Binadamu na Biashara kwa
Mwaka 2023/24 iliyo tolewa na kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) imeangazia jinsi
shughuli na vitendo vya makampuni zinavyoathiri
jamii, huku shughuli za uchimbaji madini na
viwanda zikichangia kwa kiasi kikubwa ukiukwaji
huu.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa asilimia 46% ya
Watanzania waliohojiwa wanaona ukiukwaji wa haki
za kazi kwa kiasi kikubwa hutokea sana kwa upande
wa makampuni, ikifuatiwa na uchafuzi wa mazingira
ambayo ni asilimia 39%. Zaidi ya hayo, asilimia 17% ya
Watanzania waliohojiwa walionesha wasiwasi wao
kuhusu kukosekana kwa haki na upatikanaji nafuu,
hasa katika kesi zinazohusu makosa ya makampuni.
Mathalani, kesi ya Kampuni ya chokaa ya Maweni  
mkoani Tanga, ambapo wakazi wameripoti athari
kubwa za kimazingira kutokana na uendeshaji wa
kampuni hiyo. Mkazi wa eneo hilo alilaumu hali hiyo,
akisema: 

“Uendeshaji wa Kampuni ya Maweni
Limestone una athari kubwa ya kimazingira
katika maeneo yetu ya makazi. Niliweka bati
mpya hivi karibuni, na tayari zimefunikwa na
vumbi. Kama Uchafuzi huu wa vumbi
unatokea kwa wingi hivi sasa, Je, itakuwaje
kwa jamii katika kipindi cha miaka sita?” 

Uwepo wa vumbi jingi la viwandani ni mfano mmoja tu
wa uharibifu mkubwa wa mazingira unaoathiri hali ya
afya kwa jamii.

Huko Mtwara, uchimbaji wa makaa ya mawe umeibua
wasiwasi mkubwa kuhusu uchafuzi wa hewa katika
mazingira, huku vumbi la makaa ya mawe likiwa na
hatari kubwa kiafya. Meneja wa Kanda ya Mamlaka ya
Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) alizungumzia  
swala hilo, akitolea mfano malalamiko ya wafanyakazi
wa TANESCO. Alisema,

, 'Watumishi wa TANESCO wametuletea
tatizo la uchafuzi wa mazingira kutokana na
vumbi la makaa ya mawe. Waliripoti
kiwango kikubwa cha vumbi kutoka katika
shughuli za viwandani, jambo ambalo
linaweka afya zao pamoja na afya za watu
wengine hatarini. Wametuhimiza kuchukua
hatua za haraka".

Changamoto hizi zinazo sababishwa na makampuni
zinaonesha umuhimu mkubwa na uhitaji wa tathmini
ya kina katika sekta ya rasilimali madini, mafuta na
gesi Tanzania. Yote haya ni kwa lengo la kuendana na
viwango na miongozo ya kimataifa kama ile
iliyowekwa na OECD. Licha ya kuwepo na kupitishwa
kwa miongozo ya kimataifa, baadhi ya makampuni
nchini yanaendelea kudorora katika kuendana na
viwango hivyo vya hiari na kusababisha uchafuzi
mkubwa wa mazingira na ukiukaji wa haki za
binadmu.

HakiRasilimali mara kwa mara huwa na vikao na
majadiliano ya mambo mbalilmbali katika  sekta ili
kushauri na kutoa mapendekezo kwa lengo la
kushughulikia maswala muhimu yanayo ikumba sekta
ya madini, mafuta na gesi. Wakati wa kikao cha robo
ya tatu, mambo mbalimbali yalijadiliwa ikiwemo
mapungufu ya kisheria, maswala yanayoendelea
kuhusiana na fidia, upatikanaji wa  nafuu, na
mchakato wa uandaaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa
Biashara na Haki za Binadamu. Kamishna kutoka
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB)
alibainisha kuwa, Mpango huu “NAP” “utatumika kama
chombo na muongozo wa kitaifa katika kutekeleza
Kanuni za Umoja wa Mataifa za Biashara na Haki za
Binadamu”.  NAP inakusudia kufafanua kwa uwazi
majukumu na wajibu wa serikali, makampuni, na asasi
za kiraia katika kulinda haki za binadamu katika
shughuli za kibiashara.

https://www.worldcementassociation.org/about-us/our-members/corporate-member/maweni-limestone
https://cdn.humanrights.or.tz/hrb/attachements/HRBReport2023-24.pdf
https://cdn.humanrights.or.tz/hrb/attachements/HRBReport2023-24.pdf
https://www.worldcementassociation.org/about-us/our-members/corporate-member/maweni-limestone
https://www.worldcementassociation.org/about-us/our-members/corporate-member/maweni-limestone
https://www.osha.go.tz/management-team-member?language=eng
https://www.osha.go.tz/management-team-member?language=eng
https://www.osha.go.tz/management-team-member?language=eng
https://www.hakirasilimali.or.tz/
https://www.youtube.com/live/yqPD3LNRh9Y
https://www.youtube.com/live/yqPD3LNRh9Y
https://www.hakirasilimali.or.tz/
https://www.hakirasilimali.or.tz/
https://globalnaps.org/country/tanzania/
https://globalnaps.org/country/tanzania/
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Wakati Tanzania inaendelea kujikita katika lengo la
kunufaika na utajiri wake mkubwa wa madini,
kuna haja kubwa ya serikali kuongeza juhudi hasa
katika ushirikiano wa sekta mbalimbali ili
kukabiliana na hatari hizi za haki za binadamu na
mazingira. Vilevile swala la uandaaji na utekelezaji
wa mpango wa taifa kuhusu biashara na haki za
binadamu itakuwa ni moja kati ya hatua muhimu
katika kuhakikisha kuwa shughuli za makampuni
zinaendeshwa kwa hali ya uwajibikaji na
kuheshimu haki za binadamu. Kadhalika, ushiriki
wa Tanzania katika majukwaa ya kimataifa kama
vile OECD ni muhimu kwa ajili ya kuchangia hali ya
uwajibikaji katika mnyororo wa ugavi wa madini
kwa mustakabli wa maendeleo endelevu.

Habari kwa Ufupi
Idadi kubwa ya wafanyakazi wa sekta rasmi
hawana mikataba (The Citizen)

1.

2.Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
imeandaa Kikao Kazi cha Mapitio ya Maandiko katika
kipindi cha Uandaaji NAP (THBUB)

3.Tume yaanza ukusanyaji wa maoni kuhusu biashara
na haki za binadamu (THBUB)

4.Serikali kuwafidia wanaohama kwa sababu ya
kupisha miradi ya maendeleo (Habari Plus24 Media) 

5.Wananchi wanaohama kwa sababu ya kupisha
miradi, kupata fidia ni haki yao (MNEWSTZ BLOG)

6.Wananchi wanaohama kwa sababu ya kupisha
miradi, kupata fidia ni haki yao (HABARI MSETO)

7.Tanzania inapanga marekebisho ya sheria ya madini
ili kudhibiti magendo na vifo (The Citizen)

8.UN yasisitiza haki za binadamu kabla ya mkutano
Septemba (The Guardian) 

9.Upanuzi wa North Mara: Uchunguzi wa haki za
binadamu unatupilia mbali madai ya kufukuzwa kwa
NGO ya Kanada (IPP)

https://www.ippmedia.com/the-guardian/news/local-news/read/north-mara-expansion-human-rights-inquiry-throws-out-canadian-ngos-eviction-claims-2024-09-09-092402
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https://www.ippmedia.com/the-guardian/news/local-news/read/north-mara-expansion-human-rights-inquiry-throws-out-canadian-ngos-eviction-claims-2024-09-09-092402
https://www.chragg.go.tz/news/thbub-yaandaa-kikao-kazi-cha-mapitio-ya-maandiko-machapisho-na-nyaraka-kuhusu-utekelezaji-wa-biashara-na-haki-za-bindamu-nchini
https://www.chragg.go.tz/news/tume-yaanza-ukusanyaji-wa-maoni-wa-haki-za-binadamu-na-biashara
https://habarplusmedia.blogspot.com/2024/08/serikali-kuwalipa-wanaopisha-mirad.html
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https://mnewstz.blogspot.com/2024/08/wananchi-wanaopisha-miradi-ni-haki-yao.html
https://www.habarimseto.com/2024/08/30/wananchi-wanaopisha-miradi-ni-haki-yao-kupata-fidia-ya-rasilimali-zao/
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/tanzania-plans-amendments-to-mining-act-to-curb-smuggling-and-fatalities-4676952
https://www.ippmedia.com/the-guardian/news/local-news/read/un-emphasises-human-rights-ahead-of-september-summit-2024-08-19-091355
https://www.ippmedia.com/the-guardian/news/local-news/read/un-emphasises-human-rights-ahead-of-september-summit-2024-08-19-091355
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